ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 กันยายน 2007, 22:08
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road
Default คำถามเหมือนง่าย

ถ้ามีคนถามว่า พื้นรองเท้า มีพื้นที่เท่าไหร่ สมมติว่า เรามีพื้นร้องเท้าใช่ไหมครับ พื้นรองเท้ามันเป็นรูปทรงมนๆๆๆครับ รูปเหมือนๆๆเท้าครับ แล้วให้หาพื้นที่
-------------ถ้ามีเด็กชายคนนึง นำเชือกมาวัดเส้นรอบรูปของพื้นรองเท้า แล้วนำมาต่อกันเป็นสี่เหลี่ยมได้รูปสี่เหลี่ยมจัตุรัสแล้วเขาบอกว่า พื้นที่ของพื้นรองเท้าคือ พื้นที่ของสี่เหลี่ยมจัตุรัส ผมอยากถามว่า มันจะเท่าจริงๆๆไหม ถ้าไม่เท่าเพราะเหตุใด พิสูจน์ได้ไหม
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้