ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 กันยายน 2007, 12:19
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ขอบคุณสำหรับข้อมูล prof. ในไทยครับ

ข้อ 38 สงสัยผมคงถามเจาะจงไปนิด เอาเป็นว่าถึงวันที่ 20 หากยังไม่มีใครตอบผมจะเฉลยละกัน
ผมได้ไอเดียข้อนี้จากที่มีคนถามก่อนที่จะตั้งคำถามไม่นานว่า number theory หรือ congruence ใช้ทำอะไรได้บ้างในชีวิตประจำวันครับ

ลงข้อถ้ดไปก่อนจะลืมคำถาม คราวนี้ใครที่ฟังเพลงไทยตลอดช่วงยี่สิบปีที่ผ่านมา หรือกูเกิลสักนิดน่าจะตอบได้ไม่ยากครับ

39. มีเหมือนกันที่เพลงไทยสากลใช้ชื่อเพลง ที่เมื่อเห็นทีไรก็ชวนให้นึกถึงคณิตศาสตร์ ส่วนจะถูกต้องตามหลักคณิตศาสตร์หรือมั่วนิ่ม หรือเนื้อเพลงอาจดูไม่เข้ากับชื่อ หรือตั้งเอาให้เก๋ไปงั้นๆ อันนี้ก็อีกเรื่อง

คำถามคราวนี้ ถามว่า เพลงแต่ละเพลงต่อไปนี้ ศิลปินคนไหนหรือกลุ่มใด ร้องไว้ในอัลบั้มใด
1. กว้่าง คูณ ยาว
2. สามมิติ
3. 2-1=0

ข้อนี้จะตอบมาทีละเพลงก็ไม่ว่้่ากันครับ แต่ผมจะเฉลยเมื่อมีคนตอบถูกครบทุกเพลงครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้