ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 ตุลาคม 2007, 16:30
mercedesbenz's Avatar
mercedesbenz mercedesbenz ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

mercedesbenz is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ~PaLmY~ View Post
คือผมเป็นมือใหม่จริงๆน่ะครับ ผมพยายามจะศึกษาจากเวปแล้วครับ
แต่มันก็ไม่รู้เรื่องอยู่ดีอะครับ เลยอยากจาขอร้องให้พี่ๆในบอร์ดช่วยอธิบายคร่าวๆหน่อยได้ไหมอะครับ

คือจริงๆ เรื่องของเรื่องก็คือ ผมต้องทำทอปปิกนะครับ แล้วตัวรายงานนั้นอาจารย์เค้าอยากจะให้ตัวสมการแสดงออกมาเป็น latex เพื่อความสวยงาม
แต่ผมไม่อยากจะทำเอกสารทั้งหมดในlatexนะครับ
เลยอยากจะทราบว่า เราสามารถที่จะสร้างสมการในlatex แล้วนำไปimportลง ms word ได้ไหมอะครับ

แล้วก็อยากทราบเกี่ยวกับ การจะทำเอกสารจากlatexต้องทำยังไงนะครับ เช่น ต้องcomplieยังไง ต้องสร้างด้วยวิธีการใด

import ลง ms word ผมไม่เคยทำเหมือนกันครับ
รู้แต่ว่าต้องลงโปรแกรม latex หลายขั้นตอนทีเดียวครับ เพราะปกติเขียนเป็นภาษาไทยไม่ได้ต้องลง thailatex อีก
ผมใช้ winshell เป็นตัว editor ครับ ตอนเขียน code ยังไม่หนักเท่าตอนลงโปรแกรมครับ
แล้วตอนนี้มีแผ่น LATEX รึยังครับ ?
ส่วนวีธีลงถ้าต้องการได้จริงๆ เดี๋ยวผมจะค้นมาให้นะครับเพราะตอนที่อบรมไม่รู้ว่าเอกสารเก็บไว้ที่ไหนแล้ว