ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 ตุลาคม 2007, 22:03
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Puriwatt View Post
ขอบคุณ คุณnooonuii มากเลยครับ สำหรับวิธีคิดในกรณีที n เป็นจำนวนเต็ม

ผมขอถามเพิ่มเติม เกี่ยวกับโจทย์ข้อนี้ว่า n ต้องเป็นจำนวนเต็มด้วยหรือไม่?

และ จะรู้ได้อย่างไรในเมื่อโจทย์ไม่ได้กำหนด หรือเป็นข้อตกลง?

ที่ถามก็เพราะว่าอยากรู้จริงๆ และ กำลังทบทวนคณิตศาสตร์ เพื่อเอาไว้สอนลูกๆ ครับ
โจทย์ไม่ได้ถามหาคำตอบที่เป็นจำนวนเต็มหรอกครับ ถ้าตอบแบบคุณ Puriwatt ก็ถูกต้องแล้วครับ
ที่ผมอนุมานว่าโจทย์ต้องการคำตอบที่เป็นจำนวนเต็มคงเป็นเพราะความคุ้นเคยมากกว่าครับ เพราะปกติแล้วโจทย์ทั่วไปมักจะถามอย่างนั้น