ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 พฤศจิกายน 2007, 00:07
dream's railway dream's railway ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

dream's railway is on a distinguished road
Send a message via MSN to dream's railway
Default ลองตั้งโจทย์มาให้ทำครับ

ผมลองเขียนโจทย์ + หา ทบ. ได้นิดหน่อย ได้แนวโจทย์มาสองสามข้อครับ ลองมาทำกันดูนะครับ

กำหนดเส้นตรง $L_1$ และ $L_2$ ซึ่งตัดและทำมุมกัน $45^o$ เส้นตรง $L_1$ มีสมการเป็น $3x + y – 15 = 0$ และเส้นตรง $L_2$ มีค่าความชันน้อยกว่า 1 ถ้าเส้นตรง $L_2$ ผ่านจุด $(4, -7)$ จงหาว่าเส้นตรงทั้งสองเส้นตัดกันที่จุดใด

โจทย์เรขาคณิตวิเคราะห์นะครับ ลองทำดูนะครับ และขอคำตอบด้วย ^^
อ้อ ลองพยายามทำด้วยวิธีการทางเรขาคณิตวิเคราะห์นะครับ

ขอบคุณคร้าบบบบบบบบบบบ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้