ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 พฤศจิกายน 2007, 20:16
kanakon's Avatar
kanakon kanakon ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

kanakon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ TOP View Post
[*]โจทย์ข้อที่ 4 (Tohoku University, 1976)
กำหนดให้สมการกำลังสอง $x^2 + ax + b = 0$ มีคำตอบเป็นจำนวนเต็ม 2 ตัว ที่มีค่าเรียงต่อกัน และสมการกำลังสอง $x^2 + bx + a = 0$ มีคำตอบเป็นจำนวนเต็มที่เป็นบวก จงหาค่าของ $a, b$[/list]
ผมลองตีความใหม่ดูแล้วน่าจะใช่นะครับ
ลองอีกทีนะครับเป็นบางคำตอบนะครับอาจจะมีอีก $(a,b)=(-1,0) ,(-3,2)$

$$|I-U|\rightarrow \infty $$

05 พฤศจิกายน 2007 21:33 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 5 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kanakon
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้