ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 พฤศจิกายน 2007, 06:23
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Puriwatt View Post
3. มุม ABC = ACB = (180-100)/2 = 40 แต่ MBA = MCA = 20
ดังนั้นมุม MBC = MCB = 20 ...
โจทย์บอกว่า $2\angle MBA = \angle MCA = 20^\circ$ นะครับ
ข้อนี้ วิธีหนึ่งแก้ได้โดยไล่มุมให้ครบ แล้วใช้ sine's law กับสามเหลี่ยม MBA และสามเหลี่ยม MCA ครับ ซึ่งจะได้ $\angle BMA=150^\circ$ ครับ

ส่วนข้ออื่นๆที่เหลือ มีคำแนะนำดังนี้

4. ข้อนี้ไม่น่ามีคำตอบครับ เพราะถ้ามี จะต้องมีจำนวนเต็ม $k$ ทีี่ทำให้ $17k=m+n,\ 50k=mn$ แต่
$(m-n)^2=(m+n)^2-4mn=89k^2$ ไม่ทำให้ $m-n$ เป้นจำนวนเต็ม

5. ข้อนี้ออกจะเป็นเกร็ดความรู้มากกว่าที่จะให้คำนวณกันจริงๆ ลองค้นดูนะครับว่าจะเกี่ยวกับอะไร

7. วาดหกเหลี่ยมด้่านเท่ามุมเท่าแนบในวงกลมที่ให้ ก่อนแบ่งครึ่งมุมที่จุดศูนย์กลางแต่ละมุม แล้วลากเส้นแบ่งแต่ละเส้นไปตัดเส้นรอบวง ที่เหลือคือตรีโกณมิติม.ต้นครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.

06 พฤศจิกายน 2007 11:29 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้