ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 พฤศจิกายน 2007, 09:00
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Sly View Post
งั้นลองโจทย์นี้นะครับโดยใช้วิธีผม
2^x + y = 37
2^y +xy= 57
หรือคุณจะลองตั้งโจทย์เองก็ได้นะครับ แล้วลองดูว่าจะบังเอิญเหมือนผมหรือป่าว
ผมก็ยังคิดว่าเป็นความบังเอิญนะครับ เพราะระบบสมการนี้มีคำตอบอย่างน้อยสองคำตอบ
คำตอบแรกคือ (5,5) แต่คำตอบที่สองค่า $x$ อยู่ในช่วง $(-\infty,0)$ ซึ่งวิธีของคุณ Sly หาไม่ได้ครับ
ระบบสมการ
$3^x+y = 30$
$3^y + xy=36$
ก็เหมือนกันครับ บังเอิญคิดแล้วได้คำตอบ แต่ได้คำตอบออกมาไม่หมดครับ