ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 ธันวาคม 2007, 17:38
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Eddie View Post
ขอบคุณมากครับ คุณหยินหยาง สำหรับคำแนะนำที่เป็นประโยชน์ แต่ผมมีข้อสงสัยนิดนึงครับ
ข้อ1. ผมแก้ให้แล้วนะครับ เพราะต้นฉบับก็เหมือนคุณ Eddie แต่ดันพิมพ์ไปได้ยังไง
ข้อ 2. ขออธิบายเรื่องสูตรก่อน $R = \frac{abc}{4[ABC]}$
$a,b,c $เป็นความยาวด้านของสามเหลี่ยมทีี่วงกลมล้อมรอบ
$[ABC] = $ พื้นที่สามเหลี่ยม ABC
$R$ คือรัศมีของวงกลมที่ล้อมรอบสามเหลี่ยม
ส่วนสูตรมาได้ยังไง พิสูจน์จากกฏของไซน์ ที่ว่า $2R = \frac{C}{sinC}$
และจากการหาพื้นที่สามเหลี่ยม$[ABC] = \frac{1}{2}absinC$ แล้วก็แทนค่าก็จะได้สูตรที่ว่า
สำหรับการหา a,b,c นั้นผมก็ลากให้เเกิดสามเหลี่ยมให้อยู่ในวงกลม โดยรู้ว่าด้านยาวเท่าไรโดยใช้ ทบ. พีธากอรัส ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้