ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 ธันวาคม 2007, 14:34
kanakon's Avatar
kanakon kanakon ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

kanakon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
หมายความว่าตัวแปรแต่ละตัวไม่เป็นอิสระต่อกันใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ลองดู เกี่ยวกับ simultaneous equation และเรื่อง econometrics
เผื่อจะช่วยได้ในเรื่องการ set model ส่วนเรื่องการทดสอบว่าแต่ละตัวแปรมีความสัมพันธ์กันหรือไม่คงต้องใช้สถิติเข้ามาช่วยครับ
เพิ่มเติม เรื่อง econometrics ลองดูคนเขียนที่ชื่อ Wassily Leontief ซึ่งเป็นชาวรัสเซีย ถ้าผมจำไม่ผิดนะ ถ้าผิดก็ขออภัยครับ
ขอบคุณมากครับเรื่องนี้ผมบอดสนิทเลย

$$|I-U|\rightarrow \infty $$
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้