หัวข้อ: clever
ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 ธันวาคม 2007, 22:22
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ faliona View Post
ตอนแรกก็คิดเหมือนคุณหยินหยางคะ แต่พอมาดูแล้วมันไม่สอดคล้องนี่นา เคยอ่านเจอว่าเส้นที่ลากจากจุดยอดทั้ง 3 มุม มายังด้านตรงข้ามแต่ละด้านแล้ว ถ้าตัดกันที่จุดเดียว จะเรียกว่าจุดเซนทรอยหรือเปล่า ไม่มั่นใจ มั่วนะ แล้วไอเส้น 3 เส้นนั้นเป็นเส้นมัธยฐานด้วย แล้วยังจำได้คุ้นคุ้นว่าแต่ละเส้นจะมีอัตราส่วนใกล้มุมต้อไกลมุมเป็น 2:1 ถ้าเกิดเป็นอย่างที่ว่าโจทย์ก็น่าจะผิดนะ
แต่ทฤษฎีข้างบนเรามั่วอย่างมาก ได้โปรดชี้แนะข้าพเจ้าด้วย
ผมได้อธิบายค่อนข้างละเอียดไว้ข้างบนแล้ว ประเด็นอยู่ตรงที่ว่าโจทย์ผิดหรือไม่หรือผมเข้าใจโจทย์ผิด ผมถึงบอกว่าโจทย์ดูแปลกๆ เพราะโจทย์บอกว่า
ถ้าVAพบBCที่D, VBพบCAที่E, VCพบABที่F ถ้าVD=VF=VE=5และVA+VB+VC=55แล้วVA*VB*VCมีค่าเท่าไร
ผมก็ต้องตีความว่าเป็นการลากต่อเส้นจาก VA ไปพบ BCที่D ดังนั้นจึงเป็นเส้นตรงเดียวกัน ในทำนองเดียวกัน VE ,VF ก็เป็นการต่อจาก VBและ VC
และโจทย์ยังบอกว่า VD=VF=VE=5 จาการตีความของโจทย์ที่ว่าทำให้สามเหลี่ยมรูปนี้เป็นสามเหลี่ยมด้านเท่า แต่ก็มาขัดแย้งตรงที่ว่าVA+VB+VC=55... อย่างที่คุณ faliona เข้าใจครับและผมได้อธิบายข้างบนไปแล้ว
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้