ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 ธันวาคม 2007, 14:40
loonova loonova ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

loonova is on a distinguished road
Default ถามเรื่อง linear algebra หน่อยครับ

${ (a,b,0)|a,b \in \mathbb{R} }$ พร้อมด้วยการดำเนินการการบวก และการคูณด้วยสเกลาร์ปกติเป็น subspace ของ $\mathbb{R}^3$ หรือไม่
ในเฉลยเขียนไว้ว่าไม่เป็นอ่ะครับ แต่ผมคิดได้ไม่เหมือนเฉลย เลยอยากรู้ว่าผมผิดตรงไหนครับ

$\pmatrix{a & 1 \\ 1 & b}$ พร้อมด้วยการดำเนินการการบวก และการคูณด้วยสเกลาร์ปกต จะพิสูจน์ว่ามันไม่เป็น vector space ด้วยการไม่มีสมบัติการมีเอกลักษณ์การบวกและสมบัติการมีตัวผกผันยังไงครับ

24 ธันวาคม 2007 14:43 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ loonova
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้