ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 ธันวาคม 2007, 20:30
kanakon's Avatar
kanakon kanakon ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

kanakon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Mathophile View Post
ตรงนี้มองยังไงหรอครับ ถึงกำหนดให้ a,b,c เป็นอย่างนี้

แล้วถ้าแทน x=1 ในสมการนั้นจะได้ไหมครับ...
$(x-3)^3=ax^3+bx^2+cx+18$
$(1-3)^3=a(1)^3+b(1)^2+c(1)+18$
$-8=a+b+c+18$
$\therefore a+b+c=-26$

แปลกๆยังไงก็ไม่รู้ เพราะได้ค่าเดียวเอง และอีกอย่างก็คือถ้าใช้วิธีแทนค่าแต่เปลี่ยนเป็นแทน x=0 สมการมันก็เป็นเท็จตามที่คุณ M@gpie บอกไว้ แต่ถ้าแทน x=1 มันก็ไม่มีอะไรผิดนี่ครับ (หรือเปล่า )
คิดว่าเป็นวิธีที่หาคำตอบได้ดีนะครับ
ถ้าลองแทน $a,b,c$ ที่ผมจัดรูปไม่ว่า x เท่ากับเท่าไหร่(ที่ไม่ใช่ 0)สมการจะเป็นจริงเสมอครับ

$$|I-U|\rightarrow \infty $$
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้