หัวข้อ: Gifted Triam
ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 ธันวาคม 2007, 03:09
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ faliona View Post
x^2 ติดลบได้หรือคะ โทษที่ยังไม่เรียนแม้แต่กราฟวงกลมเลยคะ แค่รู้คร่าวคร่าวเองงะ
ในกรณีที่แสดงเป็นกราฟโดยที่ $x,y \in R$ แล้ว $ x^2 \geq 0$ เสมอ (เหมือนที่คุณNongtum ตอบ)

และข้อนี้โจทย์ถามว่า a) ข้อใดถูกต้องที่สุด? และ b) แสดงเหตุผลด้วยนะ?
1.c>2 --> แต่ C>2 ไม่ตัดกัน ข้อนี้ผิด
2.-4<c<-2 --> ข้อนี้ถูกเนื่องจากเป็นส่วนหนึ่งของคำตอบ ( แต่ไม่ที่สุด?)
3.ไม่มีข้อใดถูก --> ถ้า ข้อ2.ไม่ใช่ข้อที่ถูกต้องที่สุด แล้ว แสดงว่าข้อนี้ต้อง ตอบ 3.
และ มีคำตอบที่ $-4\frac{1}{4} < c \leq -4$ ที่ทำให้ข้อ 1. และ 2. ผิด

แนะนำ : เมื่ออยู่ในห้องสอบเวลามีจำกัด ให้ดูคำถาม และเรื่องหมาย+/- ให้ดี
ข้อนี้ผมจึงแสดงวิธีที่ไม่คิดมาก และแสดงเหตุผลด้วยกราฟว่ามีคำตอบเดียว
(ใช้วิธีที่เหมือนที่คุณNongtum เฉลยใน #2 โดยผมวาดรูปให้ดูครับ)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้