ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 ธันวาคม 2007, 00:36
Aermig's Avatar
Aermig Aermig ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Aermig is on a distinguished road

dnf คือ disjunctive normal form หรือเปล่าครับ
Definition: A boolean function is said to be in disjunctive normal form in $n$ variables if it is in the form of join of the terms of the type $f_1(x_1)$^$f_2(x_2)$^$f_3(x_3)$^$\cdots $^ $f_n(x_n)$ when $f_i(x_i)=x_i$ or $\sim x_i$ for all $i=1,2,3,...,n$

ข้อ 2 เนี่ยผมว่าคุณ thth พิมพ์โจทย์ผิดไปหรือเปล่าครับ เพราะถ้าผมเข้าใจไม่ผิดเนี่ย $f^{-1}(1)\bigcup f^{-1}(0)$ต้องเท่ากับตัวโดเมนไม่ใช่หรือครับ แล้วก็เจ้า $1000$ ทำไมมันไปอยู่ทั้งสองที่ได่ล่ะครับ(คือมันหมายความว่า $f(1000)$เป็นได้ทั้ง $1$ และ $0$ นะครับ)

อืม.. แล้วก็คำว่าพจน์การเชื่อมมูลฐานเนี่ย ภาษาอังกฤษเรียกว่าอะไรบอกด้วยก็ดีนะครับ