ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 ธันวาคม 2007, 00:56
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ thisisclick View Post
ผมตั้ง G={e,a,b,b^2,ab,ab^2} จากนั้นแสดงว่า มันไม่ซ้ำกัน
แล้วผมนิยาม map a-->(12), b-->(123)
น่าจะพอนะ (จะทำส่งอาจารย์อย่างนี้แหละ)
ถูกแล้วครับ

อ้างอิง:
ทีนี้ผมกำลังคิดพิสูจน์อีกแบบหนึ่ง(อันนี้รบกวนพิสูจน์ให้ผมด้วยเลยนะครับ ขอบคุณมากๆ)

คือให้ G เป็นกรุปขนาด 6
จากนั้นถ้ามัน cyclic มันต้อง isomorphic กับ Z_{6}
เลยสมมติว่าไม่ cyclic
ดังนั้น ทุกสมาชิก ใน G ยกเว้น identity ต้อง order2 หรือ 3 เท่านั้น
จะแสดงว่ามีสมาชิก a และ bใน G ที่ order2 และ 3 ตามลำดับ(อันนี้รบกวนพิสูจน์ให้ผมด้วยเลยนะครับ ขอบคุณมากๆ)
ใช้ Cauchy Theorem ได้รึยังครับ ถ้าใช้ได้ก็อ้างทฤษฎีบทนี้ได้เลยครับ
แต่ถ้าใช้ไม่ได้ก็ลองสมมติดูว่าถ้า $G$ ไม่มีสมาชิกที่มีขนาด $2$ หรือ $3$ อยู่เลยจะเกิดอะไรขึ้น $G$ จะมีขนาด $6$ ได้ไหม?