ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 ธันวาคม 2007, 23:09
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ วิหก View Post
ถ้าไม่ว่าอะไร คุณ หยินหยาง ครับขอวิธีทำอย่างระเอียดด้วยครับ
ผมว่าน่าจะละเอียดพอแล้วนะครับ ประเด็นอยู่ตรงที่รู้หรือไม่ว่าการหาพื้นที่สามเหลี่ยมแต่ละส่วนนั้นจะหาได้อย่างไร ซึ่งการหานั้นใช้หลักการในการเทียบฐานและส่วนสูงของสามเหลี่ยมจากค่าที่เราทราบครับ เช่น $[BEF] = \frac{1}{6} *[ABE]$(จะเห็นว่ากรณีนี้เทียบฐานด้วย 1:6 แต่สูงเท่ากัน) และ $[ABE] = \frac{1}{5}[ABC]$ (จะเห็นว่ากรณีนี้เทียบส่วนสูงด้วย 1:5 แต่ฐานเท่ากัน)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้