ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 มกราคม 2008, 01:43
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

[quote=คณิตศาสตร์;25946]
5. ฝึกโจทย์ทุกๆวันแล้วคะแนนสอบยังได้ไม่ดีสำหรับเกณฑ์ที่เรากำหนดแก่ตัวเราเอง ทำยังไงดีครับ
6. การที่สะเพร่าในโจทย์บ่อยๆ มันเกี่ยวกับการนอนดึกมั๊ยครับ
7. โจทย์ที่ทำไม่ได้รู้สึกกังวลใจมากว่า " ถ้าทำไม่ได้เราคงจะไปสอบแข่งขันกับเขาไม่ได้ " จะดับความกังวลใจไปยังไงดีครับ
8. การที่เราทำโจทย์ยากๆได้ทั้งๆที่ไม่เคยเจอมาก่อนนั้น แสดงว่าฝีมือของเรามันพัฒนาขึ้นมากๆใช่มั๊ยครับQUOTE]

ผมขอเสริมสักเล็กน้อยนะครับ

8. ใช่ครับ, แสดงว่า Basic ในแนวทางเดียวกับโจทย์เราเริ่มแน่น จึงสามารถมองโจทย์แล้วเห็นแนวคิดได้
เพราะโจทย์แต่ละข้อที่สามารถหาคำตอบได้นั้น ล้วนมีแนวคิดในการแก้เสมอ(อย่างน้อย 1 แนวคิด)
และที่เราไม่สามารถทำโจทย์ได้ ก็เนื่องจากว่า เราไม่สามารถมองเห็นแนวคิดของโจทย์ได้นั่นเอง

7. วิธีที่จะดับความกังวลมีหลายวิธี แต่ผมขอแนะนำ 2 วิธี คือ 1. ปลอบใจตนเอง(คิดในแง่ดี) 2.เปลี่ยนกิจกรรม
เช่นเล่นดนตรี, กีฬา เป็นต้น

6.ก็ไม่เชิง, ส่วนใหญ่เกิดจากตอนที่ฝึกฝนไม่ได้จัดระบบการทดให้เป็นระเบียบ หรือ ตื่นเต้นจนเกินไป(คิดออก)

5. คำตอบ อยู่ในข้อ 6, 7, 8 แล้ว และขอเพิ่มเติมอีก คือ ต้องหาปมที่ทำให้เราได้คะแนนน้อยให้เจอ

หมายเหตุ : "ปัญหา" คือ Gap ระหว่าง ตวามต้องการ กับ ผลที่ได้รับ เมื่อเราหาสาเหตุของปัญหาพบ และ
สามารถคิดแนวทางแก้ปัญหาได้ ให้ทดลองใช้แนวทางที่คิดได้ดูว่าถูกหรือไม่ (ถ้าถูกต้องแล้วผลจะดีขึ้นเอง)
เช่น ตั้งหัวข้อว่า "ทำไมทำข้อแล้วสอบคะแนนน้อย.", ที่น้อยเพราะอะไร(สาเหตุ), จะปรับปรุงได้อย่างไร
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้