ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 กุมภาพันธ์ 2008, 22:05
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ mantellumarydoll View Post
ขออนุญาติรบกวนช่วยอธิบายทีละขั้นหน่อยได้ไหมครับ คือผมไม่ค่อยเข้าใจตรงที่ว่าab+bc+ca หน่ะครับว่ามาจากไหน แล้วทำไมจึงได้คำตอบแบบนั้น
ปล.ผมเป็นเด็กใหม่ ฝากตัวด้วยนะครับ
$$(a + b + c)^2 = (a+b+c)(a+b+c) = a^2 + b^2 + c^2 + 2(ab + bc + ca)$$

ข้างบนนั่นลองคูณกระจายดูนะครับ เมื่อย้ายข้างแล้วจัดรูปจะได้ตามที่สงสัย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้