ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 กุมภาพันธ์ 2008, 23:40
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

เอาเท่าที่ผมรู้นะครับ

ถ้าต้องการความหลากหลายของกระบวนวิชา และโอกาสเข้าถึงแหล่งข้อมูลที่ดีกว่า รวมทั้งความสามารถเฉพาะทางแปลกๆ ผู้สอนที่มีประสบการณ์เป็นที่ยอมรับระดับนานาชาติ การไปเรียนต่างประเทศน่าจะเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมากกว่าครับ ส่วนจะที่ไหนคงต้องแล้วแต่อาจารย์และสาขาที่จะเขียนงานครับ แต่ส่วนตัวผมอยากให้มาทางยุโรปมากกว่าอเมริกา ที่ๆแม้จะมีอาจารย์ดังๆเก่งๆเยอะกว่า และใช้ภาษาอังกฤษ แต่ทางยุโรป(น่า)จะดีกว่าตรงที่สามารถเข้าใจแนวคิด ได้ภาษาและวัฒนธรรม เข้าใจแนวคิดที่ทำให้เกิดคณิตศาสตร์สมัยใหม่ได้ดีกว่าครับ อีกอย่างก็ระบบขนส่งมวลชนที่เอื้อต่อการท่องเที่ยวได้หลายที่ (อย่าบอกนะว่าไปนอกทั้งทีจะไม่เที่ยวที่ไหนเลยน่ะ) หลายประเทศโดยไม่ต้องขอวีซ่าให้เมื่อยด้วยครับ (อันนี้ไม่นับอังกฤษกะสวิสนะ)

การเรียนในประเทศ แม้ตัวผู้สอนหลายท่านจะมีความรู้ที่จะสอนทัดเทียมกับประเทศอื่น แต่ก็ต้องยอมรับเช่นกันว่า ข้อจำกัดและภาระงานของอาจารย์ผู้สอนภายในประเทศมักจะมากกว่าผู้สอนในต่างประเทศ ที่ทำให้สอนได้ไม่เต็มตามที่อยากสอน เรายังต้องพึ่งตำราและเนื้อหาจากต่างชาติ อีกอย่างเรื่องของทัศนคติของผู้ใหญ่หลายท่้่าน และไม่ค่อยมีผู้เรียนที่ตั้งใจจะเรียนคณิตศาสตร์เพื่อคณิตศาสตร์มากนัก หลายคนมองเป็นแค่ทางผ่านก็เยอะอยู่ จะสอนหนักหรือมีกลุ่มแบบฝึกหัดแบบต่างชาติก็ทำได้ลำบาก รวมถึงกิจกรรมนอกหลักสูตรของนักศึกษา ที่แม้ว่าส่วนหนึ่งก็จำเป็นต่อโลกอาชีพ(ในแง่ของสายงานและทักษะการทำงานโดยทั่วไป) แต่โดยส่วนตัวผมก็คิดว่ามันยังเยอะเกินไปนิด อีกอย่างผมเชื่อว่าการบังคับเรียนในตัวที่ไม่ต้องใช้ จะพาลทำให้ไฟมอดไปซะก่อนที่จะเจอของจริง แต่ก็ต้องทำใจหน่อยว่าพวกนี้ไปนอกแล้วก็ใช่จะหนีพ้น

แต่ถ้าอยากไปนอกจริงๆ แหล่งทุนมีมากมายให้แสวงหาครับ ทั้งผูกมัดและไม่ผูกมัด เช่น พสวท. กพ. สกอ. และอื่นๆ แต่ทั้งนี้คนที่จะไปพึงมีเงินสำรองเพียงพอ และมีความรับผิดชอบและมุ่งมั่นกว่าคนอื่น ด้วยชีวิตต่างแดน มีสิ่งที่ทำให้หลงไหลได้ง่ายมากมาย อีกอย่างยังไงๆมันก็ไม่ใช่บ้านเรา อะไรที่ไม่คาดฝันสามารถเกิดขึ้นได้เสมอ มีปัญหาบางทีก็คุยกันบางทีไม่ได้ดั่งใจ อีกอย่างมันไม่ได้รับประกันว่าไปนอกแล้วจะรู้ดีกว่าหรือเก่งกว่าคนอยู่ในประเทศ ดูตัวอย่างแค่ในบอร์ดเราก็ได้ครับ

แต่ไม่ว่าอยากอยู่หรือไป ทำเกรดให้ดีๆไว้ก่อน เรียนให้เข้าใจถ่องแท้ เวลาไปขอทุนหรือสมัครเข้าสอบไม่ว่าจะที่ไหนจะได้ไม่มีปัญหามากครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้