ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 กุมภาพันธ์ 2008, 21:23
Lekkoksung Lekkoksung ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Lekkoksung is on a distinguished road

ครับการไปเรียนที่เมืองนอกก็ดีน่ะครับ ตอนนี้พ่อผมก็เรียนคณิตศาสตร์ป.เอกอยู่ที่เยอรมันนีเหมือนกันใกล้จบแล้วล่ะที่ Potsdam Universitat พ่อก็เคยบอก(กวนๆ)ว่าหลักการหรือทฤษฎีต่างๆนั้นที่เราเรียนมาไม่ว่าจะเป็นระดับใดก็ตามส่วนใหญ่นั้นคนไทยไม่ได้เป็นคนคิดค้น เราต้องไปเอาวิชานั้นๆจากแหล่งกำเนิดต้นตอของมันมาสั่งสอนเด็กให้รู้ อย่างการอ่านหนังสือก็เช่นเดียวกันเราควรจะหัดอ่านจากเทกซ์ ของฝรั่งที่คิดค้นทรษฎี ที่พูดมาไม่ใช่ว่าจะมาใส่ไฟอาจารย์ไทยที่เขียนหนังสือน่ะครับ เพียงแต่มีเจตนาอย่างนี้คือ สมมติมีเหตุทะเลาะวิวาทระหว่างนาย เอ กับ นาย บี แล้วมีนายซีเห็นเหตุการณ์ห่างจากจุดเกิดเหตุ 100 เมตร แล้วใครหล่ะครับที่จะรู้เหตุการณ์จริงอย่างละเอียดที่สุด อ่า นอกเรื่องไปซะยาวเลย เอาเป็นว่าจะเรียนที่ไหนมันก็ดีเหมือนกันทั้งนั้นน่ะครับ แต่หากมีปัจจัยที่สำคัญหลายอย่างที่ควบคุมคำว่า"ดี"อยู่นั่นเอง ถ้าคิดจะทำอะไรแล้วก็ตั้งใจ่ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้