ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 มีนาคม 2008, 17:14
nattakarn nattakarn ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

nattakarn is on a distinguished road
Default ช่วยหน่อยนะคะ เรื่องสมการ

โจทย์ปัญหาค่ะ

1)เมื่อ 5 ปีที่แล้วฝาแฝดมีอายุรวมกันเป็น 18 ปี จงเขียนสมการเพื่อหาอายุว่าปัจจุบันฝาแฝดคู่นี้มีอายุเท่าไหร่
ตอบ. 18/2 + 5 = x

2)เมื่อ 3 ปีที่แล้วบุตรมีอายุเป็นหนึ่งในหกของอายุบิดา ถ้าปัจจุบันบุตรมีอายุ 8 ปี จงหาอายุปัจจุบันของบิดา

- - - - - - - - - - - - - - - - - -
ขอสมการค่ะ แก้สมการเดี๋ยวหนูแก้เองนะคะ
ข้อที่ 1 หนูก็ไม่ทราบว่าถูกมั๊ยนะคะ
หนูมีอีกสมการอ่าค่ะ ข้อที่1) (x-8)+(x-8) = 18
แต่หนูอยากได้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียวค่ะ
ถ้าจะใช้ 2x-8 = 18
ได้ไหมคะ?
พอดีพรุ่งนี้จะสอบได้ค่ะ ^^"
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้