หัวข้อ: ถามหน่อยนะ
ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 เมษายน 2008, 21:23
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ DoUbLe_jOoN View Post
ขอบคุณพี่kanakonมากนะคะที่สอนให้ เราเข้าใจแล้ว(ถึงจะเข้าใจแบบงงๆ- -)
แต่สุดท้ายนั้น4มาจากไหนหรอคะ ถ้าเบื่อแล้วไม่ต้องสอนก็ได้ค่ะ เดี๋ยวถ้าน้ากลับมาจะให้น้าอธิบายที่พี่สอนอีกที^________^
ลองดูคำอธิบายนี้ดูนะครับเผื่อจะช่วยให้้เข้าใจขึ้นบ้าง
หลักคิดของข้อนี้คือต้องมีความรู้พีชคณิตในเรื่องของ เอกลักษณ์(อธิบายสั้นๆคือ สมการที่เป็นจริงเสมอในทุกกรณี ไม่ว่าเราจะแทนตัวแปรนั้นด้วยค่าอะไรก็ตาม)
เอกลักษณืที่ใช้ในข้อนี้คือ $a^3+b^3=(a+b)(a^2-ab+b^2)$ เรื่องนี้เรียนอยู่ในชั้น ม.2-3 ครับสำหรับหลักสูตรปกติ
ข้อนี้ถ้าจะออกข้อสอบสำหรับเด็กประถมควรที่จะบอกเอกลักษณ์ข้างต้นให้ เพราะจะเหมือนกับข้อสอบของ สสวท. ป.6.ที่มักจะบอกนิยามให้ หรือความสัมพันธ์ที่จะนำไปใช้ในการทำข้อสอบในกรณีที่ความรู้เกิน ป.6.
จากการสังเกตเอกลักษณ์และสิ่งที่โจทย์กำหนดให้ ก็จะสามารถทำแบบคุณ kanakon ทำให้ดูและครับ ส่วนที่ว่าสุดท้าย 4 นั้นมาจากไหน ก็จากการแทนค่าที่โจทย์กำหนดให้ไงครับ $3x+ \frac{1}{2x} =4$
หวังว่าคงจะทำให้เข้าใจขึ้นนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้