ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 เมษายน 2008, 00:52
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ MoDErN_SnC View Post
ตอนผมไปค่ายที่คณะ พิธีปิดค่าย อาจารย์มากล่าวปิด (อาจารย์เป็นอาจารย์ภาควิชาคณิตศาสตร์) แล้วก็พูดกับเด็กเรื่องคะแนนเอเน็ตปีนี้ครับ

อาจารย์ท่านบอกว่า วิธีแก้คือ ให้ปิดโรงเรียนกวดวิชาให้หมด (อันนี้ขออภัยด้วยถ้ามีการพาดพิง)
เพราะว่า กวดวิชาคณิตศาสตร์มีมากที่สุดในประเทศ แต่คะแนนเฉลี่ยน้อยกว่าวิชาอื่นที่ไม่ได้กวดวิชา
และก็เพราะว่า กวดวิชามักให้วิธีลัดมากเกินไปจนเป็นการปิดกั้นจินตนาการในการทำโจทย์

ผมคิดว่า ถ้าเราเน้นกระบวนการคิดมากกว่าคำตอบ อะไรๆจะดีกว่านี้ไหมครับ ?
ผมขอออกความเห็นแบบเป็นกลางนะครับ จะว่าไปก็ไม่เชิงหรอกครับ คงต้องย้อนกลับไปดูที่โรงเรียนเองด้วย ว่าทำไม นักเรียนถึงนิยมเรียนกวดวิชา ?
อยากจะถามอาจารย์คนที่พูดว่า หรือว่าครูในโรงเรียนเองไม่มีใครที่รับสอนกวดวิชาเลย ?
ถ้าโรงเรียนมีประสิทธิภาพจริงแล้วล่ะก็ทำไมต้องกลัวกวดวิชาด้วยล่ะ ?
ผมว่าเรื่องนี้ถกกันไปก็ไม่มีประโยชน์ครับ อย่าโทษใครเลยจะดีกว่า
ต้องปรับกันหลายๆอย่าง
อย่างที่นักเรียน ผมว่าเราควรปลูกฝังให้เด็กเกิดความอยากเรียนรู้ อยากค้นคว้า ได้ด้วย ไม่ว่าจะวิธีใดก็ตาม
ตัวครูเองก็ควรจะเพิ่มประสิทธิภาพในการสอน
ด้านพวกคนสอนพิเศษ หรือ กวดวิชา ก็ควรจะมีจรรยาบรรณว่าเราสอนอะไรให้แก่เด็ก

แต่ปัจจุบันนี้หาเป็นเช่นนั้นไม่

13 เมษายน 2008 01:07 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ M@gpie
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้