ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 ธันวาคม 2003, 11:47
SOS_math's Avatar
SOS_math SOS_math ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

SOS_math is on a distinguished road
ขอแสดงความเห็นนะครับ (ไม่ใช่คำตอบ)
(1) คอมบินาทอริกไม่ใช่กรรมวิธีหาคำตอบจำนวนเต็มที่สอดคล้องกับสมการ อาจจะสามารถหาได้แค่ว่ามีกี่คำตอบ ส่วนคำตอบคืออะไรนั้นคงยากครับ
(2) ดังนั้นเรานักจะใช้เรื่องของทฤษฎีจำนวน เช่น Diophatine หรือพวก Congruence มาช่วยครับ
(3) ไม่มีวิธีแน่ชัดเท่าที่ทราบ อย่างไรก็ตามบางปัญหาเราสามารถเขียนออกมาได้แต่ก็เป็นการแปลงปัญหาเรื่องที่เป็นโจทย์ออกมาในรูปแบบสัญลักษณ์เท่านั้น ไม่ได้ช่วยมากนัก (ความเห็นผมนะครับ) เช่นจะแบ่งคน 9 คนออกเป็น 3 กลุ่ม ก็จะได้สมการดังข้างต้น
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้