หัวข้อ: Hard
ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 พฤษภาคม 2008, 01:44
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Uranus Hunter View Post
ผมสงสัยนิดหน่อยครับ นับจำนวนตัวฝั่งซ้ายได้ $9$ แต่ฝั่งขวาได้ $6\sqrt 2$ มันได้ไม่เท่ากันน่ะครับ
มันดูแปลกๆ(เพราะอสมการส่วนใหญ่จำนวนตัวสองฝั่งควรจะเท่ากัน)
ผมคิดว่าอสมการที่แท้จริงน่าจะเป็นแบบนี้ครับ
$$\sqrt{2}(a+b+c)\geq\sqrt{a^2+bc}+\sqrt{b^2+ca}+\sqrt{c^2+ab}$$
แต่ก็ยังพิสูจน์ไม่ได้