ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 พฤษภาคม 2008, 21:57
คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์ ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

คณิตศาสตร์ is an unknown quantity at this point

วิธีการแก้คือใช้สมบัติการไม่เท่ากันหรือ "สมบัติของอสมการ"
มีทั้งสมบัติการบวกและการคูณครับ
สมบัติการคูณถ้าหารด้วยจำนวนเต็มลบหรือคูณด้วยจำนวนเต็มลบ เครื่องหมายจะต้องเปลี่ยนเป็นตรงข้าม

ต้องอ่านสมบัตินะครับ เยอะครับผมจะไม่กล่าวนะครับแต่จะให้นิดๆนะ
ถ้าa และ b เป็นจำนวนใดๆแล้ว $a+c\succ b+c$
ถ้า aและbเป็นจำนวนใดๆแล้ว $a\succ b$ และ$c\succ d$แล้ว$a+c\succ b+d$

14 พฤษภาคม 2008 22:01 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คณิตศาสตร์
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้