ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 พฤษภาคม 2008, 23:17
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road

ผมคิดว่า เด็กที่มุ่งมาทางนี้ล้วนมีจุดหมายปลายทางตรงโอลิมปิกทั้งนั้น จึงเป็นการยากที่จะมีเด็กสนใจปัญหาเหล่านี้ แต่ไม่สนใจโอลิมปิก

อย่างไรก็ตาม ผมเชื่อว่ามีเด็กส่วนมากที่ยังทำ contest ระดับโอลิมปิกไม่ได้ หากน้องเป็นคนหนึ่งในกลุ่มนี้ และอยู่ในระยะเริ่มต้นเพื่อมุ่งหน้าสู่ถนนสายนี้ ทำไมไม่ลองเริ่มต้นจาก contest ระดับมัธยม กันสักยกละครับ ผมว่าเป็นการซักซ้อมที่ดีทีเดียว

เรื่องอันดับที่จะได้จาก contest เหล่านี้ ผมมองว่าเป็นเรื่องรองลงมามากๆ อย่ากลัวที่จะได้อันดับท้ายๆ แต่จงกลัวที่ตนเองจะย่ำอยู่กับที่ดีกว่าครับ หนทางไกลหมื่นลี้ ย่อมเริ่มจากก้าวแรก จริงไหมครับ