หัวข้อ: Calculus Marathon (2)
ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 พฤษภาคม 2008, 13:23
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Timestopper_STG View Post
แล้วแบบถ้าเปลี่ยนเป็นแบบนี้ใช้ได้หรือยังครับ
อีกเรื่องคือเวลาเราจะพิสูจน์ทางคณิตศาสตร์ว่าพจน์2พจน์มีค่าประมาณกันนี่ต้องทำยังไงครับใช้o(),O()หรือเปล่าครับ
หมายถึงเปลี่ยนเป็น lemma ใหม่อันบน ใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ก็ โอเคแล้วล่ะครับ

ส่วนเรื่องใช้ Big O ก็เป็นทางเลือกนึงครับ

แต่ที่ผมเขียนข้างบน เรียกว่า A is asymptotic to B $ \Leftrightarrow \lim_{x \rightarrow \infty} \frac{A(x)}{B(x)}=1 $ ครับ ก็คือเป็นการบอกว่า A กับ B มี limit เท่ากัน เมื่อ $ x \rightarrow \infty$

ข้อดีของการเรื่อง asymptotic limit ที่เห็นบ่อยๆคือการ approximate n! ใน Stirling's formula ครับ