หัวข้อ: Calculus Marathon (2)
ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 พฤษภาคม 2008, 22:49
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ owlpenguin View Post
ขอถามอีกเรื่องนึงได้ไหมครับ... บางที่พวกตัวห้อยของลิมิตหรือพวก summation บางครั้งผมเห็็นมัันห้อยเฉียงๆ ซึ่งจริงๆแล้วมันควรจะห้อยด้านล่างครับ... แล้วผมก็ install texfonts ไปแล้วด้วยครับ ช่วยอธิบายให้ทีครับ
นั่นเป็นเรื่องรูปแบบการเขียน LaTeX ครับ แบบแรกคือเขียนอยู่ในบรรทัดเดียวกับข้อความทั่วไป กับอีกแบบหนึ่งคือ แยกเป็นบรรทัดใหม่สำหรับสมการตัวนั้นต่างหาก และเพื่อให้แบบแรกตัวสมการมีความสูงเข้ากันได้กับข้อความทั่วไป พวกตัวยกตัวห้อยของ $\sum_{n = 1}^{\infty} n$ หรือ $\lim_{x \to \infty} x$ หรือ อื่นๆ ก็จะปรับความสูงของสมการโดย ทำให้มันเยื้องไปด้านข้าง แทนที่จะอยู่ข้างใต้ตรงๆ อย่างไรก็ตาม เราสามารถบังคับให้มันแสดงผลโดยไม่ต้องปรับแก้เรื่องเหล่านี้ โดยใช้คำสั่ง \displaystyle{} ครอบทั้งหมดอีกครั้งหนึ่ง รายละเอืยดอื่นๆ ดูได้จาก tutorial ตรงหน้าแรกของเว็บบอร์ดครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ owlpenguin View Post
ตอนก่อน install ก็ว่า LaTeX สวยแล้วนะครับ แต่พอ install แล้วมันสวยขึ้นกว่าเดิม...
ใช่แล้วครับ ความแตกต่างนั้นเป็นที่น่าตกใจยิ่งนัก
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้