หัวข้อ: 1,2,3,4 มิติ
ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 พฤษภาคม 2004, 00:14
Rudolph Rudolph ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Rudolph is on a distinguished road
เอ่อ คำถามนี้ไม่น่าจะหาคำตอบได้นะครับ
จุด เส้น หรือ ระนาบ ล้วนเป็นโครงสร้างในคณิตศาสตร์ซึ่งไม่สามารถมาแสดงตัวแบบตรง ๆ ได้ในโลกจริง ๆ ครับ

การที่เราจะมองเห็นของต่าง ๆ ก็ล้วนเกิดมาจากการที่แสงตกกระทบแล้วสะท้อนเข้าตาเราทั้งนั้น ถ้าจุดมองเห็นว่ามีตัวตนอยู่จริงก็จะต้องมีอย่างน้อย 1 อะตอม (ให้แสงสะท้อน) ซึ่งก็แสดงว่าจุดมีขนาด ก็จะขัดกับความสมมติฐานเบื้องต้น

ถ้าจุดมองไม่เห็น ก็แสดงว่าไม่มีอะไรให้สะท้อน ก็ไม่มี atom หรือ physical structure ใด ๆ ทั้งนั้น แสดงว่าจุดไม่มีตัวตน ซึ่งก็ไม่ใช่แน่ ๆ ครับ (จุดอาจจะเป็นหลุมดำขนาดเล็กมากกกกก :-> )

แต่ผมก็เข้าใจจุดประสงค์ของผู้ถามนะครับ ที่เข้าใจว่าจุดไม่มีขนาด (หรือมองว่ามีขนาดแต่ขนาดเล็กกกก แบบว่าเล็กกว่าสิ่งใด ๆ แต่มีตัวตน) น่ะถูกแล้ว แต่ไม่เกี่ยวกับเรื่องมองเห็นหรือมองไม่เห็นครับ

ป.ล. ผมเคยได้ยิมมาว่า จุด นี่อนิยามครับ ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน วานผู้รู้ด้วย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้