ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 พฤษภาคม 2008, 02:45
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ตอนนี้เปลี่ยนกระทู้นี้เป็นกระทู้โหวตแล้ว เชิญทุกท่านร่วมโหวตครับ

เรื่องขยายเวลาการจัดการแข่งขันนี่คงต้องดูด้วยครับว่าสอบโอลิมปิกรอบแรกวันไหน (ใครพอรู้ช่วยบอกที สำคัญมากต่อการจัดรอบหน้า)
แต่คิดว่าช่วงตอบคำถามอย่างน้อย 2 สัปดาห์แน่นอนครับ

ที่แน่ๆ รอบถัดไปผมคงขยายเวลาเกือบทุกอย่างแน่ๆ เพราะรอบนี้อะไรๆมันชุลมุนไปหมด จะได้กระจายงานในรอบต่อไปได้ดีกว่าเดิมด้วย
ที่จริงผมก็ระบุไว้อยู่แล้วว่าในช่วงเวลาที่เปิดรับคำตอบ ผู้แข่งขันสามารถแก้ไขคำตอบตัวเองได้เสมอ จนกระทั่งหมดเวลาการแข่งขันหรือบอกขอส่งคำตอบ
แต่บังเอิญรอบนี้มีการผิดคิว คนตรวจตรวจให้คนแข่งก่อนขอส่ง หรือใกล้ถึงกำหนดแต่ผู้ดูแลที่รับผิดชอบข้อนั้นๆไม่มาตรวจ จนต้องมีการตรวจแทนกัน
เป็นอีกเหตุที่ทำให้การแข่งชุลมุน ก็เลยจะกำหนดกฎเพิ่มอย่างที่บอกในความคิดเห็นด้านบน

การเพิ่มจำนวนโจทย์ที่เสนอได้ โดยส่วนตัวอยากค่อยๆเพิ่มดีกว่า เพราะขืนปล่อยไหลมาเทมา ผู้ดูแลอาจจะสำลักโจทย์เสียก่อน
แต่ก็ขึ้นกับเวลาที่เปิดรับโจทย์ในรอบนั้นๆด้วยครับ ถ้าหากเห็นตรงกันว่าอยากให้โจทย์มันหลากหลายกว่าเดิม จะเปิดรับแบบไม่จำกัดก็ได้เช่นกันครับ

การซอยโจทย์เป็นเรื่องๆในระดับโอลิมปิก ผมว่าน่าสนใจนะ แต่จะยากง่ายยังไงผมควบคุมไม่ได้ทั้งหมด เพราะเราไม่ได้ออกโจทย์เองหมดแต่เปิดรับโจทย์จากผู้แข่งครับ

ใครมีอะไรก็เสนอเพิ่มเติมได้เลยครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้