หัวข้อ: Basic Floor Function Problem
ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 พฤษภาคม 2008, 21:01
Art_ninja's Avatar
Art_ninja Art_ninja ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Art_ninja is on a distinguished road

อีกข้อนึงครับ น่าสนใจดี
จงหาค่า $n \in \mathbb{Z}$ ซึ่ง $n \geq 4$ ที่ทำให้
$\left\lfloor\sqrt{n}\right\rfloor +1|n-1$ และ $\left\lfloor \sqrt{n} \right\rfloor -1|n+1$
ป.ล.ขอบคุณ คุณ dektep มากนะครับที่บอกว่าข้อที่แล้วเป็น APMO 2004 เพราะว่าอาจจะทำให้เซียนบางคนตั้งใจคิดกันมากขึ้น(ผมหวังว่าคงจะไม่ไปหาเฉลยนะครับ)