ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 กรกฎาคม 2004, 11:06
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
การใช้ UBB Code อย่างง่าย
1. เอาเมาส์ไปคลิ๊กสัญลักษณ์ที่ต้องการบนเมนู เช่น เลขยกกำลังก็คลิ๊กที่คำว่า ตัวยก
2. พิมพ์ตัวเลขที่ต้องการลงในช่อง [?]ข้อความที่คุณต้องการพิมพ์[/?]
ตัวอย่าง. ถ้าต้องการพิมพ์ x ยกกำลังสอง
ขั้นที่ 1. พิมพ์ตัว x
ขั้นที่ 2. เอาเมาส์ไปคลิ๊กที่คำว่า "ตัวยก"
ขั้นที่ 3. ใส่เลข 2 ลงในช่องสี่เหลี่ยมเปิดและปิดที่ให้มา

ทำไมพี่จึงแนะให้ใช้สัญลักษณ์คณิตศาสตร์ให้ดูง่าย
1. คนที่สามารถคิดปัญหาระดับยากได้ แสดงว่าอย่างน้อยย่อมที่จะมีระดับสติปัญญาที่สามารถเรียนรู้ สิ่งที่เป็นรูปธรรม เช่น การเขียน UBB Code ได้ง่ายกว่า ปัญหานามธรรมแน่นอน
2. เมื่อเราอุตส่าห์พิมพ์แล้ว เราก็ย่อมคาดหวังว่าจะมีคนอ่าน และทำความเข้าใจกับสิ่งที่เราเขียน ดังนั้นถ้าสิ่งที่เราพยายามเขียนแต่ ถ้าคนอ่านเขาไม่อ่านเรียกว่า เราเสียงานเปล่า ๆ ถูกมั้ยครับ.
3. อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวครับ. เวลาพี่เห็นกระทู้ไหนก็ตามที่ที่เขียนแล้วน่าตาลายมาก ๆ เช่น x^4 - 2x^3 >= x*x พี่จะเบนสายตาหนีทันที เพราะพี่จะไม่อยากจะไปรบกวนระบบสมองส่วนกลางให้มันปวดหัวเพิ่มขึ้นไปอีก ปกติพี่ก็นั่งคิดเลขทั้งวันเป็นอาชีพอยู่แล้ว และ เจอคำถามที่เขียนแบบนี้ ถ้ามีคนอื่นตอบก็แล้วไป แต่พี่คนหนึ่งแน่ ๆ ที่จะไม่นำไปคิดต่อ เพราะถือว่า เราก็พยายามทำเว็บบอร์ดให้มันเขียนได้ระดับดีเยี่ยมเกือบที่สุดแล้ว นี่เพื่อนพี่เขียนโปรแกรมเองนะครับ. ไม่ใช่เขียนกันได้หมู ๆ เราทำกันมาเกือบ 6 ปี แล้ว บางเว็บเพิ่งทำให้สมการเขียนคณิตศาสตร์ได้ บางเว็บที่คนเข้าเยอะ ๆ ยังไม่ยอมทำเลย ต้องเสียเวลานั่ง Capture รูปกัน โพสต์รูปกัน เปลืองทั้งเนื้อที่ server เปลืองทั้ง Banwidth โดยใช่เหตุ

จากที่ดู ๆ ที่น้องเฉลยมา ถ้าคิดเองทั้งหมด พี่ก็เชื่อครับว่าน้องคงได้เข้ารอบลึก ๆ แน่นอน ความรู้ง่าย ๆ เช่น การใช้ Ubb Code อย่างง่าย ๆ นี่ก็น่าที่จะหัด ๆ ไว้นะครับ. เพราะปัจจุบันเรามีอินเตอร์เน็ตกันแพร่หลาย การพูดคุยถามตอบกันทางบอร์ดจะเป็นเรื่องปกติสำหรับคนยุคใหม่ ลองคิดดูว่าถ้าเราไม่รู้นี่มันจะน่าอายไหม.?

เออ.พี่งงอยู่เรื่องหนึ่ง น้องชาญเรียนอยู่ที่ไหนหรือครับ. ทำไมไปโรงเรียนแล้วจะได้คำตอบมา แสดงว่าอาจารย์ที่โรงเรียนเป็นคนออกข้อสอบหรือครับ. Tmo นี่ได้ยินว่าสอบที่ขอนแก่น ถ้าจะให้เดาแสดงว่าน้องต้องเรียนอยู่ สาธิตขอนแก่น ? (มีหรือเปล่านะ)

อ้อ. น้อง LittleDrummerBoy เรียนที่อยู่เดียวกับน้องชาญหรือครับ. ขอบคุณที่ไปดูมาให้ ข้อ 18. น่าจะดูมาด้วยนะ

19 กรกฎาคม 2004 11:06 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้