ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 มิถุนายน 2008, 08:11
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Onasdi View Post
เพราะว่า $\displaystyle{\lim_{x\to\infty}(f(x)+f'(x))}$ อาจจะไม่มีค่ารึเปล่าครับ
ใช่ครับ ที่เป็นเช่นนี้มาจากการใช้ L'Hospital Rule แบบผิดๆครับ

L'Hospital Rule ใช้ได้ข้างเดียว คือ

$$\lim_{x\to\infty}\frac{f'(x)}{g'(x)}=A\Rightarrow\lim_{x\to\infty}\frac{f(x)}{g(x)}=A$$

แต่ขากลับจะไม่จริง ผมเอาขากลับมาใช้ด้วยความเคยชินก็เลยผิดครับ