ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 ตุลาคม 2004, 13:57
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

อ้อ. เกือบลืมตอบคำถามของน้อง M@cpie ไปเลย.
ตำราที่เป็นภาษาไทย ที่พี่รู้จักและเคยเห็นมีอยู่แค่ 2 เล่มครับ.
1. ของ อ.มานัส เป็นอาจารย์ที่รามคำแหง มีวางขายที่ศูนย์หนังสือราม ฯ มี key ขายประกอบด้วย. ถ้าที่ศูนย์ไม่มี ก็ไปหาซื้อได้ที่ร้านหนังสือมือสอง ฝั่งตรงข้ามกับศูนย์หนังสือราม อยู่ในซอยซักซอยไม่ลึก 10 ก้าวก็ถึงแล้ว ถ้าหาไม่เจอลองถามเด็กรามแถวนั้นดู น่าจะรู้กันดี

ของใครอีกสักคน เพิ่งวางขายได้ราว 1 ปี อันนี้ไม่แนะนำครับ. เพราะเท่าที่ยืนเปิดอ่านผ่าน ๆ ร้อย 80 เหมือนกับของ อ.มานัส ซึ่งก็คงเป็นงั้น เพราะท้ายเล่มมีอ้างอิงของ อ.มานัส อยู่ด้วย

2. ตำราภาษาอังกฤษ มีที่แยกเป็นเล่มเดี่ยว ๆ ชื่อ ทำนองว่า Theory of eq... กับ include รวมในตำราประเภท Algebra ซึ่งเป็นเล่มแยกเดี่ยว ๆ พี่พอรู้ว่าอะไรดังแต่ไม่มีครับ เลยแนะนำไม่ได้ ส่วนที่ include รวมในตำรา Algebra มีอยู่อย่างน้อย 2 ที่ Highly recommend ครับ. คือ ห้องสมุดคณิตศาสตร์ กับ ห้องสมุดคณะวิศวะเราเอง (ตรงโซนหนังสือเก่าริมหน้าต่าง) มี key ด้วย โด่งดังเมื่อยุคปี 198x - 1900 ต้น ๆ มากครับ. ถ้าจำไม่ผิดของ Hall knights มั้งครับ. ตอนนี้พี่ก็กำลังตามล่าหาสุดยอดหนังสือ Algebra อีกเล่มหนึ่งอยู่ ไม่ขอบอกว่าเป็นของใครนะครับ. เพราะยังหาไม่ได้เลย

เนื้อหา Theory of eq โดยภาพรวมก็ตามชื่อล่ะครับ เกี่ยวข้องกับลูกเล่นทางสมการ เช่น การแก้สมการ 2,3,4 การลดรูปสมการจาก 5 หรือ มากกว่าลงมารูปง่ายขึ้น เช่น x5 + ax + b, x5 + ax4 + b, การประมาณช่วงของราก ค่าของราก โดยใช้ ทบ.ต่าง ๆ .... นี่เป็นขั้นต้น ถ้าสูงขึ้นไปก็จะมีพวก Algebraic function อะไรไปเรื่อยเปื่อย อย่างเรา ๆ ท่าน ๆ แค่ ทฤษฎีสมการเบื้องต้นก็น่าจะเพียงพอครับ.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้