ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 กรกฎาคม 2008, 16:46
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
คุณ Puriwatt นี่ มาตอบคณิตศาสตร์แต่แถมความรู้วิทยาศาสตร์ให้อีก จริงๆที่ว่าเพิ่มปริมาตรได้อีกเล็กน้อยนั้น ก็ต้องหมายความว่าวัสดุที่ใช้ทำลูกบอลต้องมี elastic ด้วยเหมือนกัน
ถ้าไม่ยืดหยุ่นแล้วละก็ได้แต่เพิ่มปริมาณของอากาศแต่ไม่เพิ่มปริมาตร เพราะปริมาตรของอากาศขึ้นอยู่กับภาชนะที่ใส่
หมายเหตุ ที่ว่าคำตอบ 4190.48 ลูกบาตรเซนติเมตร ไม่ถูกนะครับ ที่ถูกต้องเป็น 4190.48 ลูกบาศก์เซนติเมตร (อย่าโกรธนะครับ แซวเล่นครับ)
พูดถึงคำว่า แก๊ส นี่ ระหว่าง แก๊ส กับ ก๊าซ ควรใช้คำไหนดีกว่ากันครับ

เสริมให้อีกนิดครับ...
จาก PV=nRT ถ้าเรามี V กับ T คงที่ (และ R เป็นค่าคงที่อยู่แล้ว) ถ้าเราเพิ่ม n (ก็คือเพิ่มจำนวนโมเลกุลของอากาศ) จะทำให้ความดันเพิ่ม ตามที่คุณหยินหยางได้บอกไว้ครับ
ว่าไปๆ นี่มันฟิสิกส์นี่นา... ไม่ใช่เลข...

02 กรกฎาคม 2008 16:46 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ owlpenguin
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้