ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 กรกฎาคม 2008, 00:29
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Anonymous314 View Post
ผมว่าถ้าสมาชิกเอาแตุ่ถามข้อสงสัยตนเองนั้นละก็ ไม่มาสมัครไม่มาถามจะดีกว่ามั้งครับ
ในความคิดของผมนะครับ บอร์ดนี้น่าจะดูได้แต่สมาชิก เพราะบางคนที่เอาแต่เข้ามาดูแต่ไม่แสดงความคิดเห็นหรือวิธีทำเลยครับ เอาแต่ความรู้แต่ไม่แบ่งความรู้ให้คนอื่นครับ
"ตามความคิดของผม" ผมคิดว่าเราทุกคนที่มีใจรักทางด้านคณิตศาสตร์ ควรจะเปิดกว้างสำหรับทุกคนที่เข้ามา
ถึงแม้ว่าเขาจะเพียงแค่ "ต้องการถามข้อสงสัย" หรือ "ตักตวงเอาความรู้โดยไม่แบ่งปันความรู้ให้ผู้อื่น"
เพราะ การแสดงออกของแต่ละบุคคล จะเกิดจากกระบวนการคิดตาม Logic ของเขา ซึ่งทุกคนได้ถูกหล่อหลอม
จากสิ่งแวดล้อม และประสบการณ์การตัดสินใจแบบเดิมทั้งสิ้น (Let it be ก็เพราะเขาเป็นอย่างนั้นเอง)

สำหรับผมแล้ว "การที่ผมเสนอความเห็น" เพียงหวังว่าจะมีใครสักคนจะสามารถนำไปใช้แล้วเป็นประโยชน์แก่ชีวิต
โดยข้อความส่วนใหญ่ ผมมักจะไม่ได้จ่าหน้าซองระบุชื่อผู้รับ ว่าจะเป็นใคร(ไม่เป็นการส่วนตัว) และถ้าในสังคม
ได้มีการให้ความรู้ในหลายสาขาแก่ผู้ต้องการทุกคน แล้วประเทศไทยของเราจะมีการพัฒนาขึ้นอย่างแน่นอน
ก็จะเกิด Norm แห่งสังคมอันอุดมไปด้วยผู้ทีมีปัญญา ถ่ายทอดจากรุ่นเก่าสู่รุ่นใหม่(ต้องดีกว่าเดิม)

ความรู้ เป็น นามธรรมที่สามารถทำให้เกิดประโยชน์แก่ตัวเจ้าของและคนรอบข้าง ไม่ว่าจะมีมากแค่ไหน
เมื่อเกิดอุบัติเหตุทางสมอง หรือเสียชีวิต ก็ไม่สามารถนำมาใช้ให้เกิดประโยชน์ได้อีก
ตอนนี้เรายังมี "เวลาและโอกาส" เราจึงควรถ่ายทอดความรู้ทีเรามีให้แก่ผู้อื่นกันเถอะ
การถ่ายทอดความรู้ ก็คือ การทบทวน หรือเรียนซ้ำอีกครั้งนั่นเอง ---> มีแต่ข้อดี

สุดยอดแห่งการให้ทาน คือ ให้ปัญญา(ความรู้), สุดยอดแห่งมิตร คือ ผู้ชี้ทางสว่าง(แต่ต้องทำเอาเอง)
ผมเคยเป็นคนเห็นแก่ตัว, หยิ่งทรนง และขี้โมโหเป็นอย่างมาก เมื่อรู้สึกตัวก็เลยต้องปรับแนวคิดและปรับปรุงนิสัย
"เป้าหมายของผม" ก็คือ "ชื่อของผม"นั่นเอง เพราะผมชื่อ ภูริวัฒน์ แปลว่า ผู้สร้างความเจริญให้แก่แผ่นดินครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้