ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 กรกฎาคม 2008, 16:01
Walk_on Walk_on ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Walk_on is on a distinguished road
Default ผลต่าง ความต่าง เดลต้า

อยากทราบว่า คำว่า ผลต่าง ความต่าง และเดลต้า มีความหมายเหมือนกันหรือเปล่าครับ
และจากความเข้าใจของผมมาตลอดจนอายุ 23 จนถึงตอนนี้ก็เป็นครูคณิตศาสตร์ ม. 6 ที่โรงเรียนคอนแวนต์แห่งหนึ่ง
ผมได้ถามผู้อาวุโสที่หมวดว่า
ผลต่างของ -2 กับ 4 มีค่าเท่าไหร่ แกบอกว่า ตอบได้ 2 แบบ คือ -6 กับ 6

* ซึ่งในความเข้าใจของผมมาตลอด ผมคิดว่าผลต่าง ต้องเป็น + เสมอ เพราะมันเป็นความต่าง จึงใคร่ขอความร่มมือจากทุกท่านช่วยไขความกระจ่างทีเถิด เพราะผมกำบังจะตรวจข้อสอบเด็ก เดี๋ยวจะผิดพลาด เพราะมีเด็กคนหนึ่ง แยกมา 2 กรณีเช่นเดียวกัน
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้