ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 กรกฎาคม 2008, 21:54
Mathophile's Avatar
Mathophile Mathophile ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Mathophile is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ teamman View Post
เหอะๆ คือว่าผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า ดิสคริมิแนนต์ คืออะไร แต่ผมขอทำตามแบบที่ผมคิดนะครับ
คือโจทย์บอกว่า มี 1 คำตอบเป็นจำนวนจริงที่เหมือนกัน และสมการนี้ก็เป็นแบบ 2 ดีกรี
ผมก็เลยให้ $b^2 - 4ac = 0$ ซะเลย จากความรู้ ม.ต้นครับ.....(*)
เจ้าตัว $b^2-4ac$ นี่ล่ะครับ คือดิสคริมิแนนต์
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้