ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 กรกฎาคม 2008, 14:10
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

ลองคิดต่อดูนะครับ ว่า

ถ้าวงกลม 2 วงข้างในยังคงสัมผัสกับวงกลม O เช่นเดิม โดยเพิ่มเงื่อนไขที่ว่าวงกลมข้างใน เกิดตัดกัน ได้คอร์ดร่วม XY แล้ว คอร์ดร่วม XY และเส้นสัมผัสที่ A,B จะยังคงตัดกันที่จุดเดียวหรือไม่ (ไม่สนใจเส้นตั้งฉากที่ C ทั้ง 2 เส้น)

p.s. ผมว่าสมการ PA=PB=PQ อย่างเดียวไม่เพียงพอจะอธิบายว่า เส้นสัมผัสที่ A,B,Q ไปตัดกันที่จุดๆเดียวนะครับ