หัวข้อ: Warm Up !
ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 กรกฎาคม 2008, 11:54
RoSe-JoKer's Avatar
RoSe-JoKer RoSe-JoKer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RoSe-JoKer is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Art_ninja View Post
ผมว่าต้องเพิ่มเงื่อนไข $k-n\not=1$ ด้วยนะครับ เพราะว่า $k+n$ อาจจะเป็นจำนวนเฉพาะก็ได้เมื่อ $k-n=1$ เช่น $n=1,k=2$ จะมี $p=3$ ครับ
ผมคิดว่าไม่สามารถเพิ่มเงื่อนไขแบบนั้นได้นะครับเพราะว่า k มัน fix แล้วแต่ n มัน run ไปเรื่อยๆได้ยังไงก็ต้องมี n ที่เป็น k-1 ได้อยู่แล้วอะครับซึ่งกรณีที่ k-n=1 บางกรณีอาจทำให้ k+n เป็น prime แต่นั้นมันก็เป็นส่วนน้อยนิคับ