หัวข้อ: Warm Up !
ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 กรกฎาคม 2008, 13:26
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

คุณ owlpenguin สุดยอดมากครับ ที่หาฟังก์ชันนี้ออกมาได้ในข้อ 8 แต่ยังมีคำตอบอื่นอีกนะครับที่ไม่ใช่ฟังก์ชันตรีโกณมิติ

ตอบกันรวดเร็วมากๆเช่นนี้ งั้นผมขอเพิ่มข้อ 15 กับ ข้อย่อยของข้อ 8 ให้แล้วกันนะครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Anonymous314 View Post
ข้อ 9 ขอ hint หน่อยครับ รู้แต่สูตร
ถ้า O และ O' เป็นจุดศูนย์กลางของวงกลมล้อมรอบและวงกลมแนบใน จะได้ว่า กำหนดระยะห่าง O กับ O' เป็น $x$
$\frac{1}{r^2}=\frac{1}{(R+x)^2}+\frac{1}{(R-x)^2}$
ถ้าได้สูตรนี้ก็เสร็จ แต่จะพิสูจน์สูตรนี้อย่างไรครับ
สูตรนี้น่าสนใจดีครับ แต่ผมไม่ได้ใช้วิธีนี้ งั้นผมขอ hint วิธีที่ผมใช้แล้วกันครับ