ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 กรกฎาคม 2008, 23:27
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ TOP View Post
ความคิดเห็นของผมนะครับ

1. คงไม่ต้องถามว่าง่ายไหม ไม่ง่ายครับ โดยเฉพาะน้องๆที่มุ่งหวังจะทำโจทย์ตามหลักสูตรเท่านั้น พอเจอปัญหานอกหลักสูตร ก็จะขอผ่านปัญหาเหล่านี้หมด ทั้งที่จริงแล้วมันไม่เกี่ยวกับในหลักสูตรหรือนอกหลักสูตรเลย หากเห็นเฉลยปัญหาแต่ละข้อ ถามว่าอ่านเข้าใจไหม มีตรงไหนใช้ความรู้นอกเหนือจากที่เรียนมาหรือไม่ ก็ไม่ใช่อีก แสดงว่าความรู้ในหลักสูตรที่ได้เรียนมา เพียงพอต่อการแก้ปัญหาใช่หรือไม่ เนื่องจากมีปัญหาในโลกนี้มากมาย ที่ไม่สามารถใส่ลงในหลักสูตรได้ทั้งหมด ดังนั้นเราไม่ควรจำกัดความสามารถในการแก้ปัญหา เพียงแค่ว่ามันไม่อยู่ในหลักสูตร

ผมไม่ได้มุ่งหวังให้แก้ปัญหาได้ทุกข้อ เนื่องจากทุกคนมีภาระหน้าที่ของตน มีเวลาจำกัด แต่อย่างน้อยก็ควรจะได้เลือกปัญหาที่คิดว่า ตนน่าจะทำได้ ควรจะทำได้ มาลองเล่นกับมันสักหน่อย อย่ามัวแต่สนุกกับปัญหาที่ตนพอจะรู้แนวทางแก้อยู่แล้ว หรืออย่าหลงยึดติดกับสูตรใดๆ ลองหาปัญหาใหม่ที่สร้างความท้าทายให้กับตนเอง มาฝึกปรือจะดีกว่าไหม

เรื่องระดับความยากง่ายนั้น อยู่ที่พวกเราว่าจะวาง Mathcenter Contest ไว้ในระดับไหน จากปัญหาที่ส่งเข้ามา ผมเองพยายามเลือกปัญหาที่แปลกใหม่ ดูแล้วท้าทายดี และเป็นคนละแนวกับการแข่งขันอื่นๆ เพื่อจะได้ไม่ซ้ำซากจำเจ และเป็นทางเลือกกับผู้ที่แสวงหาความแปลกใหม่
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ