ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 กรกฎาคม 2008, 19:08
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Wink

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ majo View Post
จริงเหรอครับที่ว่าจะกี่องศาก็ได้
ขอถามอีกหน่อยนะคือว่าให้ในหนังสือมันชอบเขียนแบบเนี่ยผมก็งง
สมมุตินะ

cos A=3/5
A=57 จริงรึป่าวผมก็ไม่แน่ใจ มันก็เลยเกิดข้อสงสัยว่ามี 57 มันเกิดมาจากสูตรไหน

แล้วหากเป็นแบบเนี่ยละ
cos A=10/11
A=?
ที่เคยเห็นเป็นหนังสือวิทยาศาสตร์จำพวกฟิสิกส์หรือหนังสือคณิตศาสตร์ครับ

ที่เห็นนั้นอาจจะเป็น cos A = 3/5 จะได้ A = 53 องศา ซึ่งที่จริงแล้วนั้นไม่ถูกต้องครับ ค่าของมุม 53 องศา เป็นเพียงค่าประมาณ ถ้าเป็นการนำไปประยุกต์เพื่อใช้คำนวณคร่าว ๆ เช่น ในวิชาฟิสิกส์หรือทางวิศวกรรม สามารถยอมรับความถูกต้องได้ระดับหนึ่งครับ (ซึ่งมีระดับความคลาดเคลื่อนแปรผันตามขนาดของสเกลที่นำไปใช้) แต่ทั้งนี้ควรจะบอกให้ชัดเจนว่าเป็นค่าประมาณ ไม่สามารถนำไปใช้อ้างอิงเพื่อที่จะบอกว่า ถ้า cos A = 3/5 แล้ว A = 53 องศา

ค่าที่แท้จริงที่เรานิยมใช้ในระดับมัธยมหรือทั่ว ๆ ไป มีมุมหลัก ๆ ก็ 30, 45, 60 องศา ถ้านอกเหนือจากนี้ต้องพิจารณาเป็นราย ๆ ไป เช่น มุม 15, 18 หรือ 75 องศา เป็นต้น สรุปก็คือถ้ามีหนังสือหรือตำราที่ไหนเขียน ต้องมีที่มาครับ ไม่ใช่ยกมาลอย ๆ แล้วทึกทักว่าจริง ซึ่งนั่นคงไม่ใช่คณิตศาสตร์ครับ.

30 กรกฎาคม 2008 19:09 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้