หัวข้อ: Warm Up !
ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 สิงหาคม 2008, 23:49
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ passer-by View Post
คุณ owlpenguin สุดยอดมากครับ ที่หาฟังก์ชันนี้ออกมาได้ในข้อ 8 แต่ยังมีคำตอบอื่นอีกนะครับที่ไม่ใช่ฟังก์ชันตรีโกณมิติ
อันนี้ได้ไหมครับ
$f(x)=\cases{\ln{2x}&, 0<x\leq\frac{1}{2}\cr -\ln(2-2x)&, \frac{1}{2}<x<1}$
อย่างน้อยก็แน่ใจว่าต่อเนื่องแน่ๆล่ะครับ แล้วก็ differentiable ทุกจุดในช่วง (0,1)
(กว่าจะคิดออกก็ใช้เวลาหลายวันแหละครับ)
ส่วนข้อ ข) นี่ คิดว่ามีคำตอบแน่ๆครับ เพราะจำนวนสมาชิกของ Domain กับ Range มันเท่ากัน (คือ $\aleph_1$ ทั้งคู่) ดังนั้นมันก็น่าจะมี 1-1 correspondence ล่ะครับ

01 สิงหาคม 2008 23:51 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ owlpenguin
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้