ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 สิงหาคม 2008, 20:29
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

1. เรื่องระดับความยากหรือง่าย สำหรับผมแล้วไม่ใช่ประเด็นสำคัญเพราะ ในการแข่งขันแต่ละรายการก็จะมีความยากในระดับหนึ่งอยู่แล้วและแต่ละรายการก็จะมีแนวที่แตกต่างกัน เช่น การแข่งขันของสมาคมคณิตศาสตร์ การสอบ สอวน. การแข่งขันเพชรยอดมงกุฏ เป็นต้น แต่ละรายการก็มีแนวทางในตัวของมันเองและก็มีจุดประสงค์ที่ชัดเจนของมันเอง เช่นกัน MCC สักวันหนึ่งก็จะเป็นแบบนั้น ขึ้นอยู่กับสมาชิกทุกคนที่จะช่วยกันผลักดันให้ไปได้ขนาดไหน อาจจะต้องใช้เวลาสักช่วงหนึ่ง ขอให้อย่าท้อสักก่อนก็แล้วกัน อย่างไรก็ตามขอให้ตัวข้อสอบมีส่วนช่วยพัฒนาผู้เข้าแข่งขันด้วย เพราะนั่นหมายถึงการพัฒนาที่ยั่งยืน และผมเชื่อว่านี่คือจุดประสงค์อย่างหนึ่งของพวกเรา (ผมคิดเอาเองครับ)
2. ระยะเวลาปีหนึ่งสัก 2 ครั้งสำหรับช่วงแรกๆ ก็ดี ครับซึ่งน่าจะเป็นช่วงปิดเทอม แต่ก็อาจมีปัญหาในเรื่องของสมาชิกจำนวนหนึ่งจะต้องเข้าค่าย แต่ถ้าให้เวลาสัก 4-6 สัปดาห์ ก็ดี ครับ
3. สำหรับผมแล้วไม่ได้ดูเรื่องคะแนนเป็นหลัก ขอเพียงคำแนะหรือคำวิจารณ์ในสิ่งที่เราทำว่าถูกหรือผิด หรือต้องปรับปรุง แก้ไข ตรงไหน เรื่องการให้คะแนนนั้น ผมเชื่อว่าทาง moderator ทุกท่าน มี keyword ในการตรวจอยู่แล้ว
4. คงต้องใช้เวลาสักพักครับ เพราะเนื่องจากการแข่งขันไม่มีรางวัลเป็นวัตถุนิยม มีแต่รางวัลทางใจ อาจต้องใช้เวลาหน่อยมั้งครับ
5. เพิ่มความหลากหลายของโจทย์ในแต่ละระดับ และคงความเป็นโจทย์ที่แสดงวิธีทำเอาไว้ครับ เพราะเป็นการฝึกที่จะต้องอธิบายให้เป็นด้วยครับ
6. อื่นๆ หากเป็นไปได้ในช่วงพักที่รอผลสอบ และมีการนำข้อสอบ longlist มาทำกันนั้น หากทิ้งช่วงระยะเวลาหนึ่งแล้วยังไม่มีใครเฉลยอยากให้เอาเฉลยมาลงให้ด้วยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้