หัวข้อ: IJSO 5th รอบ 2
ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 สิงหาคม 2008, 21:02
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Puriwatt View Post
ลองดูรูปนี้ซิครับ
ก่อนอื่นต้องขอบอกว่า ผมไม่ได้บอกว่าคุณ Puriwatt ทำข้อนี้ผิดหรือไม่ เพียงแต่เกิดความสงสัยในการตีโจทย์ ซึ่งผมสงสัยตั้งแต่รูปแรก และสมการที่แสดงไว้ตอนแรก
เช่น $80+v =57p =142.5$ (เพราะว่า p = 2.5 กม.) สมการนี้คิดจากหลักคิดที่ว่า ตอนแรกทั้งรถยนต์และรถบรรทุกอยู่ทีจุดเดียวกันและวิ่งสวนกัน
นั่นคือคำถามของข้อแรกของผม ส่วนข้อที่สอง ผมถามว่าโดยหลักแล้วคันที่ 1 ถึงคันที่ 57 ควรมี 56 ช่วงไม่ใช่หรือ ที่ผมถามทั้งหมดนี้คือผมตีโจทย์ตามที่ผมได้แสดงไว้
นั่นคือ ถ้าเป็นไปตามที่ผมเข้าใจจะเห็นว่าความเร็วของรถบรรทุกมีได้ตั้งแต่ 60-140 กม/ชม. ขึ้นอยู่ว่าช่วงแรกรถยนต์กับรถบรรทุกห่างกันเท่าไร ลองดูรูปผมอีกที

จะเห็นว่า s เปลี่ยน ความเร็วของรถบรรทุกก็เปลี่ยน เพราะความเร็วของรถบรรทุก = 60+s กม./ชม.
ประเด็นของข้อนี้ ตามที่ผมเข้าใจคือหาได้ว่าระยะระหว่างรถบรรทุก แต่ละคันคือ 2.5 กม. ส่วนเงื่อนไขอื่นที่มียังไม่สามารถหา s ได้ ที่ผมถามข้อสงสัยคือ ผมอยากรู้ว่ามีใครคิดแบบผมบ้างเท่านั้น เพราะเวลาทำโจทย์ผมไม่รู้ว่าอย่างนี้ต้องเดาใจคนออกข้อสอบหรือเปล่า หรือผมตีโจทย์ผิด
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้