หัวข้อ: IJSO 5th รอบ 2
ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 สิงหาคม 2008, 22:31
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Puriwatt View Post
ข้อนี้จะมีคำตอบที่แน่นอนเพียงแค่หาได้ว่าระยะระหว่างรถบรรทุก แต่ละคันคือ 2.5 กม.
และความเร็วของรถบรรทุกต้องมากกว่าหรือเท่ากับ 60 กม/ชม. อย่างที่คุณหยินหยางคิดนั่นแหละครับ
ผมเห็นตอนที่แก้รูปของคุณหยินหยางแล้วครับ (ถ้า s = 500 กม. แล้วจะได้ความเร็วของรถบรรทุกเป็น 560 กม/ชม แบบชินกันเซน JR500)

ผมรู้สึกว่าคนที่ออกข้อสอบพยายามสื่อความหมายจากมโนภาพของตนว่า เมื่อออกจากเมืองก็เจอรถบรรทุกคันแรกเลย(แต่ไม่ยอมเขียน)
ข้อนี้ s เกิน 80 กม.ไม่ได้ครับ ไม่งั้น รถยนต์ จะไม่เจอกับรถบรรทุกคันที่ 57 เมื่อเวลาผ่านไป 1 ชั่วโมงครับ แต่ถ้าว่า รถบรรทุก วิ่งถึง 140 กม/ ชม.
ก็หนาวแล้วครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้