ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 สิงหาคม 2008, 18:32
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Onasdi is on a distinguished road

จาก "ถ้านกจับดอกบัวดอกละตัวจะเหลือ นก 1 ตัว ที่ไม่มีบัวจับ" ก็แปลว่าจำนวนของนกมากกว่าดอกบัวอยู่หนึ่ง นั่นก็คือ n=m-1 อันนี้เข้าใจไหมครับ
แล้วก็ "ถ้านกจับดอกละ 2 ตัว จะเหลือดอกบัว 1 ดอกที่ไม่มีนกจับ" แปลว่า จำนวนดอกบัวมากกว่าครึ่งหนึ่งของจำนวนนกอยู่หนึ่ง นั่นก็คือ n=m/2+1
จับสองสมการเท่ากันครับ ได้ว่า m-1=m/2+1 ก็เลยได้ว่า m/2=2 ดังนั้น m=4 และ n=m-1=4-1=3

ลองนึกภาพดูนะครับ เมื่อมีนก 4 ตัว ดอกบัว 3 ดอก จะเห็นว่า "ถ้านกจับดอกบัวดอกละตัวจะเหลือ นก 1 ตัว ที่ไม่มีบัวจับ" และ "ถ้านกจับดอกละ 2 ตัว จะเหลือดอกบัว 1 ดอกที่ไม่มีนกจับ"
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้